Âm thanh có bảo hộ nhãn hiệu được hay không?

Câu hỏi:

Chào luật sư, công ty chúng tôi hoạt động chủ yếu trong lĩnh vực giải trí thiếu nhi… Nay tôi muốn sử dụng âm thanh để đăng ký nhãn hiệu cho công ty của mình có được không?

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

- Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005;

- Luật Sở hữu trí tuệ sửa đổi, bổ sung năm 2009.

2/ Nội dung tư vấn

Căn cứ theo quy định tại Điều 72 Luật sở hữu trí tuệ năm 2005:

Nhãn hiệu được bảo hộ nếu đáp được các yêu cầu sau đây:

– Là dấu hiệu có thể nhìn thấy được dưới dạng chữ cái, từ ngữ, hình ảnh, kể cả hình ảnh ba chiều hoặc sự kết hợp của những yếu tố đó, được thể hiện bằng một hoặc nhiều màu sắc.

– Có khả năng phân biệt hàng hóa, dịch vụ của chủ sở hữu với các hàng hóa, dịch vụ của chủ sở hữu khác.

Hay nói cách khác, nhãn hiệu là dấu hiệu để phân biệt hàng hóa, dịch vụ của các cá nhân, tổ chức khác nhau. Dấu hiệu phân biệt đó phải nhìn thấy được dưới dạng chữ cái, từ ngữ, hình vẽ… và có thể thể hiện bằng một hoặc nhiều màu sắc.

Nếu dấu hiệu đó có không khả năng phân biệt, lừa dối người dùng, và gây xung đột với các quyền đã được xác lập sớm hơn của các đối tượng khác như nhãn hiệu, chỉ dẫn địa lý hay kiểu dáng công nghiệp… thì không được phép đăng ký bảo hộ.

Vì vậy, trong trường hợp của công ty bạn, dấu hiệu là âm thanh thì không thể bảo hộ nhãn hiệu được vì nó là nhãn hiệu không thể nhìn thấy được.

LUẬT SƯ TƯ VẤN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - CÔNG TY LUẬT TNHH THUẾ VÀ LUẬT HÀ NỘI

Quý khách có nhu cầu tư vấn sử dụng dịch vụ pháp lý của Thuế và Luật Hà Nôị vui lòng liên hệ qua:

🏠 Tầng 16- Tòa nhà TNR - Vincom Center, 56 Nguyễn Chí Thanh, Quận Ba Đình, thành phố Hà Nội.

0917.157.698 - 052.204.2869 hoặc (024) 22. 159.123

📩 thuevaluathanoi@gmail.com

VIẾT BÌNH LUẬN CỦA BẠN

THÔNG TIN LIÊN HỆ


logo.jpg

Giờ làm việc:

Thứ 2 đến thứ 6: 8h đến 17h
Thứ 7: 9h đến 12h

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào, hãy nhấc máy và gọi chúng tôi để được tư vấn