Bảo hộ bản ghi âm tiếng chim hót

Câu hỏi:

Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có ghi âm được một đoạn tiếng chim hót khá độc đáo. Con chim này thuộc sở hữu của tôi. Đoạn ghi âm tôi có nén thành đĩa, được khá nhiều người yêu thích và hỏi mua. Tôi định in thành đĩa kinh doanh, vậy tôi có thể làm như vậy không?

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

- Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005;

- Luật Sở hữu trí tuệ sửa đổi, bổ sung năm 2009.

2/ Nội dung tư vấn

Điều 6 Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005 quy định như sau:

“1.Quyền tác giả phát sinh kể từ khi tác phẩm được sáng tạo và được thể hiện dưới một hình thức vật chất nhất định, không phân biệt nội dung, chất lượng, hình thức, phương tiện, ngôn ngữ, đã công bố hay chưa công bố, đã đăng ký hay chưa đăng ký.

2.Quyền liên quan phát sinh kể từ khi cuộc biểu diễn, bản ghi âm, ghi hình, chương trình phát sóng, tín hiệu vệ tinh mang chương trình được mã hoá được định hình hoặc thực hiện mà không gây phương hại đến quyền tác giả.

Pháp luật chỉ bảo hộ quyền tác giả đối với chủ thể là người, chưa công nhận quyền này đối với động vật. Tuy nhiên, bạn đã tạo ra, định hình lần đầu bản ghi âm này, do đó bạn được bảo hộ quyền liên quan và hoàn toàn có thể thực hiện thủ tục đăng ký bảo hộ quyền liên quan của mình đối với bản ghi âm này.

VIẾT BÌNH LUẬN CỦA BẠN

THÔNG TIN LIÊN HỆ


logo.jpg

Giờ làm việc:

Thứ 2 đến thứ 6: 8h đến 17h
Thứ 7: 9h đến 12h

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào, hãy nhấc máy và gọi chúng tôi để được tư vấn