Tất cả tin tức

Từ chối nhận di sản thừa kế

04/082017

Từ chối nhận di sản thừa kế

Câu hỏi : Mẹ tôi có một mảnh đất, ở trên mảnh đất đó có 2 gian nhà cấp 4, mẹ già ốm liệt, anh cả không trông nom, vợ chồng tôi là con thứ 2 trông nom. Khi còn sống, mẹ chia đất cho anh cả nhưng anh cả đang ở Hà Nội không lấy, mẹ chết không để lại di chúc. Vậy vợ, chồng tôi có được sang tên cho và sử dụng hết không? Trả lời : Mẹ bạn chết không để lại di...

Xem thêm >
Từ chối nhận di sản thừa kế

04/082017

Từ chối nhận di sản thừa kế

Câu hỏi : Mẹ tôi có một mảnh đất, ở trên mảnh đất đó có 2 gian nhà cấp 4, mẹ già ốm liệt, anh cả không trông nom, vợ chồng tôi là con thứ 2 trông nom. Khi còn sống, mẹ chia đất cho anh cả nhưng anh cả đang ở Hà Nội không lấy, mẹ chết không để lại di chúc. Vậy vợ, chồng tôi có được sang tên cho và sử dụng hết không? ...

Xem thêm >
Xây nhà trên đất nông nghiệp bị xử phạt như thế nào

04/082017

Xây nhà trên đất nông nghiệp bị xử phạt như thế nào

Câu hỏi : Khi đất nông nghiệp chúng tôi được cấp mà không sử dụng trồng cây nữa, nhưng lại có nhu cầu làm nhà ở. Vậy khi xây nhà trên đất nông nghiệp bị xử phạt như thế nào? Trả lời: Theo quy định tại khoản 1, Điều 170, Luật Đất đai 2013 về nghĩa vụ chung của người sử dụng đất: “Sử dụng đất đúng mục đích, đúng ranh giới thửa đất, đúng quy định về sử dụng độ sâu trong lòng đất và chiều cao trên...

Xem thêm >
Xây nhà trên đất nông nghiệp bị xử phạt như thế nào

04/082017

Xây nhà trên đất nông nghiệp bị xử phạt như thế nào

Câu hỏi : Khi đất nông nghiệp chúng tôi được cấp mà không sử dụng trồng cây nữa, nhưng lại có nhu cầu làm nhà ở. Vậy khi xây nhà trên đất nông nghiệp bị xử phạt như thế nào? Trả lời: Theo quy định tại khoản 1, Điều 170, Luật Đất đai 2013 về nghĩa vụ chung của người sử dụng đất: “Sử dụng đất đúng mục đích, đúng ranh giới thửa đất, đúng quy định...

Xem thêm >
Độ tuổi được đứng tên trên quyền sử dụng đất

04/082017

Độ tuổi được đứng tên trên quyền sử dụng đất

Câu hỏi : Ông bà nội tôi cho riêng cháu (tức là con trai tôi mới 5 tuổi) thì có đứng tên quyền sử dụng đất được không? Trả lời : Hiện nay, pháp luật về đất đai không có quy định về độ tuổi tối thiểu của cá nhân được đứng tên trên quyền sử dụng đất. Mặt khác, theo quy định tại Điều 16, 17 BLDS 2015: ...

Xem thêm >
Thời gian giấp GCN QSDĐ. Những trường hợp nào người sử dụng đất được cấp giấy chứng nhận QSDĐ, việc cấp giấy  này có mất tiền không? Mất bao nhiêu?

04/082017

Thời gian giấp GCN QSDĐ. Những trường hợp nào người sử dụng đất được cấp giấy chứng nhận QSDĐ, việc cấp giấy  này có mất tiền không? Mất bao nhiêu?

* Về thời gian cấp GCN QSDĐ: Theo quy định tại Nghị đinh 01/2017/NĐ-Cp sửa đổi, bổ dung một số nghị định quy định chi tiết thi hành luật đất đai, khoản 40, Điều 2 – sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 5 năm 2014: “ Thời gian thực hiện thủ tục đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất; cấp đổi, cấp lại Giấy chứng nhận được quy định...

Xem thêm >

THÔNG TIN LIÊN HỆ


logo.jpg

Giờ làm việc:

Thứ 2 đến thứ 6: 8h đến 17h
Thứ 7: 9h đến 12h

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào, hãy nhấc máy và gọi chúng tôi để được tư vấn