Chưa được cấp phép xây dựng thì có được thực hiện việc xây dựng hay không?

Câu hỏi:

Hiện nay tôi đang trong thời gian chờ xin cấp giấy phép xây dựng cho căn nhà của mình. Tuy nhiên, vì thời gian gấp gáp nên tôi định cứ triển khai đào móng và xây dựng dần. Luật sư cho tôi hỏi, nếu chưa được cấp phép xây dựng mà đã triển khai xây nhà thì có vi phạm pháp luật không và mức xử phạt là như thế nào ạ?

Trả lời:

Pháp luật quy định chặt chẽ về thủ tục xây dựng, trong đó điều kiện quan trọng và đầu tiên là bạn phải làm thủ tục xin cấp giấy phép xây dựng.

Điều 107 Luật Xây dựng 2014 quy định về điều kiện khởi công xây dựng công trình như sau:

"1. Việc khởi công xây dựng công trình phải bảo đảm các điều kiện sau:

a) Có mặt bằng xây dựng để bàn giao toàn bộ hoặc từng phần theo tiến độ xây dựng;

b) Có giấy phép xây dựng đối với công trình theo quy định phải có giấy phép xây dựng theo quy định tại Điều 89 của Luật này;

c) Có thiết kế bản vẽ thi công của hạng mục công trình, công trình khởi công đã được phê duyệt và được chủ đầu tư kiểm tra, xác nhận trên bản vẽ;

d) Có hợp đồng thi công xây dựng được ký giữa chủ đầu tư và nhà thầu được lựa chọn;

đ) Được bố trí đủ vốn theo tiến độ xây dựng công trình;

e) Có biện pháp bảo đảm an toàn, bảo vệ môi trường trong quá trình thi công xây dựng.

2. Việc khởi công xây dựng nhà ở riêng lẻ chỉ cần đáp ứng điều kiện quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.”

Có thể tham khảo: cấp phép xây dựng; xây dựng

Do bạn có ý định xây nhà ở riêng nên theo quy định thì bạn cần phải có Giấy phép xây dựng trước khi khởi công xây dựng.

Nếu bạn cố tình khởi công xây dựng trước khi được cấp Giấy phép xây dựng thì bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại khoản 6 Điều 13 Nghị định 121/2013/NĐ-CP như sau:

"6. Phạt tiền đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng mà theo quy định phải có giấy phép xây dựng như sau:

a) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở nông thôn hoặc xây dựng công trình khác không thuộc các trường hợp quy định tại Điểm b và Điểm c Khoản này;

b) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở đô thị;

c) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với xây dựng công trình thuộc trường hợp phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật xây dựng công trình hoặc lập dự án đầu tư xây dựng công trình.”

VIẾT BÌNH LUẬN CỦA BẠN

THÔNG TIN LIÊN HỆ


logo.jpg

Giờ làm việc:

Thứ 2 đến thứ 6: 8h đến 17h
Thứ 7: 9h đến 12h

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào, hãy nhấc máy và gọi chúng tôi để được tư vấn