Có được phép giữ giấy tờ gốc của người lao động?

Đây là vấn đề mà các bạn không ít lần gặp phải trong quá trình xin việc làm hay đã làm việc tại một số doanh nghiệp. Vì một số lý do, các doanh nghiệp quy định giữ bằng tốt nghiệp bản gốc, chứng chỉ ngành nghề bản gốc của người lao động. Tuy nhiên, đây là một hành vi trái với quy định của pháp luật.

 Điều 20 Bộ luật lao động 2012 đã quy định về những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động: “Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động”.

Việc giữ giấy tờ gốc của người lao động theo quy định pháp luật sẽ bị xử phạt hành chính từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng. Ngoài ra, tùy theo mức độ nghiêm trọng, để bảo vệ quyền lợi của mình, người lao động còn có thể khởi kiện ra Tòa án.

VIẾT BÌNH LUẬN CỦA BẠN

THÔNG TIN LIÊN HỆ


logo.jpg

Giờ làm việc:

Thứ 2 đến thứ 6: 8h đến 17h
Thứ 7: 9h đến 12h

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào, hãy nhấc máy và gọi chúng tôi để được tư vấn