Công ty có bắt buộc phải lập nội quy lao động hay không?

Câu hỏi:

Công ty tôi có 12 người lao động, vậy trường hợp này công ty tôi có bắt buộc phải có nội quy lao động không? Nếu không lập Nội quy lao động thì có bị xử phạt gì không?

Trả lời:

Thứ nhất, quy định về xây dựng và ban hành nội quy lao động:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 119 Bộ luật Lao động 2012 như sau:

“Điều 119. Nội quy lao động

1. Người sử dụng lao động sử dụng từ 10 người lao động trở lên phải có nội quy lao động bằng văn bản.”

Như vậy theo quy định trên thì người sử dụng lao động sử dụng từ 10 người lao động trở lên sẽ phải xây dựng nội quy lao động bằng văn bản.

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn: Công ty bạn có 12 người lao động nên công ty bạn phải xây dựng và ban hành nội quy lao động bằng văn bản.

Thứ hai, xử phạt khi công ty không xây dựng nội quy lao động bằng văn bản:

Căn cứ theo quy định tại khoản 12 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP thì:

“Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 95/2013/NĐ-CP ngày 22 tháng 8 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng

12. Sửa đổi, bổ sung Khoản 2 và Khoản 4 Điều 15 như sau:

“2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Không có nội quy lao động bằng văn bản khi sử dụng từ 10 lao động trở lên;

b) Không đăng ký nội quy lao động với cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh;

c) Sử dụng nội quy lao động không được đăng ký hoặc đã đăng ký nhưng chưa có hiệu lực hoặc đã hết hiệu lực;”

Có thể xem thêm: So sánh nội quy lao động và thỏa ước lao động

Như vậy theo quy định trên thì nếu công ty của bạn phải ban hành Nội quy lao động. Trong trường hợp không có nội quy lao động bằng văn bản khi sử dụng 12 người lao động, Công ty sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Luật sư: Nguyễn Thị Thu Hoài - Công ty Luật TNHH Thuế và Luật Hà Nội – Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội

Để được tư vấn chi tiết, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

THÔNG TIN LIÊN HỆ


logo.jpg

Giờ làm việc:

Thứ 2 đến thứ 6: 8h đến 17h
Thứ 7: 9h đến 12h

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào, hãy nhấc máy và gọi chúng tôi để được tư vấn