CSGT CÓ ĐƯỢC DỪNG XE ĐỂ KIỂM TRA NỒNG ĐỘ CỒN NẾU NGƯỜI THAM GIA GIAO THÔNG KHÔNG PHẠM LỖI?

Những ngày vừa qua, sau khi Nghị định 100/2019/NĐ-CP có hiệu lực vào ngày 30/12/2019, đã có rất nhiều độc giả của Thuế và Luật HN đã gửi câu hỏi đến Chúng tôi rằng: nếu họ tham gia giao thông trên đường đúng quy định của pháp luật giao thông thì có bị Cảnh sát giao thông dừng xe lại để kiểm tra nồng độ cồn hay không? Hay chỉ khi nào mắc lỗi mới bị Cảnh sát giao thông tuýt vào để kiểm tra nồng độ cồn?

Về vấn đề này, Thuế và Luật Hà Nội có nội dung tư vấn như sau:

- Theo khoản 2 Điều 12 Thông tư 01/2016/TT-BCA quy định nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ của Cảnh sát giao thông do Bộ trưởng Bộ Công An ban hành quy định cán bộ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:

1. Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ.

2. Thực hiện mệnh lệnh, kế hoạch tuần tra, kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên.

3. Thực hiện kế hoạch tổ chức tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm, bảo đảm trật tự, an toàn giao thông của Trưởng phòng Tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ cao tốc thuộc Cục Cảnh sát giao thông, Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên.

4. Có văn bản đề nghị của Thủ trưởng, Phó thủ trưởng cơ quan điều tra; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự, phòng, đấu tranh chống tội phạm và các hành vi vi phạm pháp luật khác. Văn bản đề nghị phải ghi cụ thể thời gian, tuyến đường, phương tiện dừng để kiểm soát, xử lý, lực lượng tham gia phối hợp.

5. Tin báo, tố giác về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.

à Như vậy, nếu người tham gia giao thông không mắc lỗi thì Cảnh sát giao thông vẫn được dừng phương tiện để kiểm tra nồng độ cồn trong trường hợp thực hiện mệnh lệnh, kế hoạch tuần tra, kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên; thực hiện kế hoạch tổ chức tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm, bảo đảm trật tự, an toàn giao thông của Trưởng phòng Tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ cao tốc thuộc Cục Cảnh sát giao thông, Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên…

- Đồng thời, tại Công điện 1658/CĐ-TTg ngày 09/12/2019, Thủ tướng Chính phủ đã yêu cầu các cơ quan liên quan tăng cường công tác tuần tra kiểm soát, xử lý nghiêm các hành vi vi phạm trật tự an toàn giao thông đường bộ, đường sắt, đường thủy; chú ý các hành vi vi phạm là nguyên nhân trực tiếp gây tai nạn giao thông, ùn tắc giao thông, như: Vi phạm về nồng độ cồn, ma túy; chạy quá tốc độ quy định; không đội mũ bảo hiểm khi đi mô tô, xe gắn máy… trong dịp Tết Dương lịch, Tết Nguyên đán Canh Tý và Lễ hội xuân 2020. Như vậy, khả năng cao từ giờ đến Tết Âm lịch 2020 và hết tháng Giêng năm Canh Tý các địa phương sẽ ra quân xử lý nghiêm vi phạm về nồng độ cồn theo kế hoạch tuần tra, kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh nhằm đảm bảo an toàn giao thông cho người dân vui xuân đón Tết.

Vậy nên, để đảm bảo một mùa xuân trọn vẹn, rất mong các quý độc giả của Thuế và Luật Hà Nội và tất cả những người tham gia giao thông sẽ chấp hành nghiêm quy định của pháp luật.

Trên đây, Thuế và Luật Hà Nội vừa hướng dẫn các Quý độc giả về việc CSGT CÓ ĐƯỢC DỪNG XE ĐỂ KIỂM TRA NỒNG ĐỘ CỒN NẾU NGƯỜI THAM GIA GIAO THÔNG KHÔNG PHẠM LỖI? Nếu vẫn còn thắc mắc, hoặc có nhu cầu sử dụng dịch vụ, vui lòng liên hệ với Chúng tôi qua:

- Mail: thuevaluathanoi@gmail.com

- Số điện thoại: 0917.157.698 – 052.204.2869

- Địa chỉ: Tầng 16, Tòa nhà TNR VinCom Center, 54 Nguyễn Chí Thanh, Quận Đống Đa, Thành phố Hà Nội.

                                                                                                                                                             Thuế và Luật Hà Nội - Hợp tác cùng thành công!

 

THÔNG TIN LIÊN HỆ


logo.jpg

Giờ làm việc:

Thứ 2 đến thứ 6: 8h đến 17h
Thứ 7: 9h đến 12h

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào, hãy nhấc máy và gọi chúng tôi để được tư vấn