TĂNG GIÁ KHẨU TRANG VÀ MỘT SỐ MẶT HÀNG TRONG ĐẠI DỊCH VIRUS CORONA: Có thể bị xem xét xử lý hình sự?

   Thời gian gần đây, cả thế giới đã và đang phải đối mặt với một đại dịch có mức độ lây lan khủng khiếp và vô cùng nguy hiểm – đại dịch virus Corona, xuất hiện từ Trung Quốc. Theo thống kê đến sáng ngày 31/1/2020, đã có ít nhất 213 người tử vong do chủng virus corona này tại Trung Quốc và đã có 129 trường hợp nhiễm bệnh ở 22 quốc gia khác. Đại dịch này đã được Tổ chức Y tế Thế giới (WHO) tuyên bố tình trạng khẩn cấp y tế toàn cầu.

    Lợi dụng tình trạng cả nước đang khan hiếm khẩu trang y tế, nước sát trùng và một số vật dụng y tế để phòng tránh virus lây lan, rất nhiều cá nhân, đơn vị kinh doanh thuốc và vật tư thiết bị y tế đã tăng giá bán khẩu trang cũng như một số mặt hàng khác như nước rửa tay y tế, nước súc miệng,… lên rất cao.

    Đây không những là hành vi lợi dụng đại dịch để trục lợi mà còn là hành vi vi phạm pháp luật.

     Luật sư của Thuế và Luật Hà Nội xin chia sẻ cùng quý độc giả một số căn cứ pháp lý để người tiêu dùng hiểu rõ quyền lợi chính đáng của mình và báo cho cơ quan Quản lý thị trường khu vực để có những biện pháp thanh tra, kiểm tra và xử lý kịp thời.

                                             Ảnh minh họa - Nguồn Internet

- Điểm c, khoản 2 Điều 10 Luật Giá 2012: Quy định về hành vi bị cấm trong lĩnh vực giá: c) Lợi dụng khủng hoảng kinh tế, thiên tai, địch họa, hỏa hoạn, dịch bệnh và điều kiện bất thường khác; lợi dụng chính sách của Nhà nước để định giá mua, giá bán hàng hóa, dịch vụ bất hợp lý;

- Căn cứ điều 19 Luật Giá 2012: thì mặt hàng khẩu trang không thuộc trong Danh mục hàng hóa, dịch vụ do Nhà nước định giá. Vì vậy phải tuân thủ theo quy định về nghĩa vụ của tổ chức, cá nhân, sản xuất kinh doanh về niêm yết giá:

+  Đối với hàng hóa, dịch vụ không thuộc Danh mục hàng hóa, dịch vụ do Nhà nước định giá thì niêm yết theo giá do tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh quyết định và không được mua, bán cao hơn giá niêm yết.

+ Tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh thực hiện niêm yết giá theo các hình thức thích hợp, rõ ràng và không gây nhầm lẫn cho khách hàng về mức giá mua, giá bán hàng hóa, dịch vụ bằng cách in, dán, ghi giá trên bảng, trên giấy hoặc trên bao bì của hàng hóa hoặc bằng hình thức khác tại nơi giao dịch hoặc nơi chào bán hàng hóa, dịch vụ để thuận tiện cho việc quan sát, nhận biết của khách hàng, cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

- Căn cứ Điều 12 Nghị định 109/2013/NĐ-CP thì: các cá nhân, tổ chức sản xuất, kinh doanh khẩu trang hay các mặt hàng y tế như nước súc miệng, dung dịch rửa tay y tế,… mà không niêm yết giá hoặc niêm yết giá nhưng lại bán cao hơn rất nhiều lần so với giá niêm yết thì sẽ bị xử phạt như sau:

+ Không niêm yết giá hàng hóa, dịch vụ tại địa điểm phải niêm yết giá theo quy định của pháp luật;

+ Niêm yết giá không rõ ràng gây nhầm lẫn cho khách hàng.

à Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng

+ Hành vi vi phạm trên đây trong trường hợp vi phạm nhiều lần; tái phạm;

+ Niêm yết giá không đúng giá cụ thể hoặc không nằm trong khung giá hoặc cao hơn mức giá tối đa hoặc thấp hơn mức giá tối thiểu do cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định đối với hàng hóa, dịch vụ thuộc Danh Mục hàng hóa, dịch vụ do Nhà nước định giá”.

à Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng

+ Đối với hành vi bán cao hơn giá niêm yết hàng hóa, dịch vụ do tổ chức, cá nhân định giá

à Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng

+ Đối với hành vi không công khai thông tin về giá hàng hóa, dịch vụ bằng hình thức khác theo quy định của pháp luật ngoài hình thức niêm yết giá đối với hàng hóa, dịch vụ thuộc Danh mục hàng hóa, dịch vụ do Nhà nước định giá, Danh mục hàng hóa, dịch vụ thực hiện bình ổn giá, kê khai giá.

àPhạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng

* Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc trả lại cho khách hàng số tiền đã thu cao hơn giá niêm yết, trường hợp không xác định được khách hàng để trả lại thì nộp vào ngân sách nhà nước.

- Đối với hành vi tăng hoặc giảm giá hàng hóa, dịch vụ bất hợp lý thì có thể bị xử phạt từ 1.000.000 đồng đến 60 triệu đồng tùy theo tổng giá trị hàng hóa bị tăng (theo điều 13 Nghị định 109/2013/NĐ-CP)

* Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc nộp vào ngân sách nhà nước số tiền thu lợi.

                                        Ảnh minh họa - Nguồn Internet

Ngoài việc xử phạt vi phạm trong lĩnh vực giá nói trên, hành vi trên có thể bị xem xét để xử lý hình sự.

 Điều 196 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về Tội đầu cơ như sau:

1. Người nào lợi dụng tình hình khan hiếm hoặc tạo ra sự khan hiếm giả tạo trong tình hình thiên tai, dịch bệnh, chiến tranh hoặc tình hình khó khăn về kinh tế mua vét hàng hóa thuộc danh mục mặt hàng bình ổn giá hoặc thuộc danh mục hàng hóa được Nhà nước định giá nhằm bán lại để thu lợi bất chính thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Hàng hóa trị giá từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng;

b) Thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

...................................

5. Pháp nhân thương mại phạm tội quy định tại Điều này, thì bị xử phạt như sau:

a) Phạm tội thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, thì bị phạt tiền từ 300.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng;

b) Phạm tội thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này, thì bị phạt tiền từ 1.000.000.000 đồng đến 4.000.000.000 đồng;

c) Phạm tội thuộc trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, thì bị phạt tiền từ 4.000.000.000 đồng đến 9.000.000.000 đồng;

d) Pháp nhân thương mại còn có thể bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng, cấm kinh doanh, hoạt động trong một số lĩnh vực nhất định hoặc cấm huy động vốn từ 01 đến 03 năm.

       Hy vọng những chia sẻ trên sẽ giúp quý độc giả và quý khách hàng hiểu thêm những quy định pháp luật để đánh giá về hành vi trục lợi bất chính, tăng giá bán khẩu trang và một số sản phẩm y tế khác trong tình hình dịch bệnh xảy ra trên toàn thế giới.

   Nếu quý độc giả thấy xuất hiện tình trạng cá nhân hay cơ sở kinh doanh tăng giá bán khẩu trang hay vật dụng y tế so với giá niêm yết hoặc không niêm yết giá bán để bán cao gấp nhiều lần thì hãy mạnh dạn báo cho cơ quan Quản lý thị trường của khu vực để chung tay chống lại hành vi sai phạm, lợi dụng tình hình dịch bệnh để trục lợi.

   Quý độc giả có vướng mắc hoặc có nhu cầu sử dụng dịch vụ tư vấn của chúng tôi, vui lòng liên hệ:

Email: thuevaluathanoi@gmail.com

Điện thoại: 0917.157.698 – 052.204.2869

Địa chỉ: Tầng 16, Tòa nhà TNR VinCom Center, 54 Nguyễn Chí Thanh, Hà Nội.

                   Thuế và Luật Hà Nội - Hợp tác - Cùng thành công!

 

THÔNG TIN LIÊN HỆ


logo.jpg

Giờ làm việc:

Thứ 2 đến thứ 6: 8h đến 17h
Thứ 7: 9h đến 12h

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào, hãy nhấc máy và gọi chúng tôi để được tư vấn