DỊCH VỤ XIN CHỨNG NHẬN HỢP CHUẨN

Câu hỏi: “Chào Luật sư, Công ty nơi tôi làm việc sản xuất các loại vải dùng trong may mặc, hiện tại công ty đang trong quá trình xin các loại giấy chứng nhận để hoàn thiện hồ sơ pháp lý trong nước. Tôi có tìm hiểu qua về một số loại giấy tờ cần xin như chứng nhận hợp chuẩn, hợp quy,…nhưng tôi không biết 2 loại chứng nhận này khác nhau như thế nào, có bắt buộc không? Và các bước thực hiện như thế nào? Mong Luật sư giải đáp giúp tôi. Tôi xin cảm ơn”

Trả lời: Chào Anh, để trả lời câu hỏi của anh, Luật sư Trần Bạch Dương – Công ty Thuế và Luật Hà Nội có nội dung tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

-    Luật tiêu chuẩn và quy chuẩn kỹ thuật 2006.

-    Thông tư 28/2012/TT- BKHCN quy định về công bố hợp chuẩn, công bố hợp quy và phương thức đánh giá sự phù hợp với tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật.

-    Luật chất lượng sản phẩm, hàng hóa 2007.

1. Phân biệt chứng nhận hợp chuẩn và chứng nhận hợp quy

Tiêu chí

Chứng nhận hợp chuẩn

Chứng nhận hợp quy

Khái niệm

Chứng nhận sản phẩm phù hợp tiêu chuẩn như: tiêu chuẩn việt nam, tiêu chuẩn cơ sở, tiêu  chuẩn nước ngoài (ASTM,…)

Chứng nhận sản phẩm phù hợp Quy chuẩn Việt Nam

Phạm vi áp dụng

Áp dụng cho các sản phẩm KHÔNG CÓ khả năng gây mất an toàn trong quá trình bảo quản, vận chuyển, sử dụng (sản phẩm nhóm 1). Như vậy chứng nhận hợp chuẩn mang tính chất TỰ NGUYỆN và theo yêu cầu của nhà sản xuất

Áp dụng cho các sản phẩm có khả năng gây mất an toàn trong quá trình bảo quản, vận chuyển, sử dụng (điểm 4 điều 3 Luật chất lượng sản phẩm hàng hóa. Chứng nhận hợp quy mang tính chất BẮT BUỘC theo quy định của các Bộ chủ quản quản lý các hàng hóa nhóm 2 đó.

Nơi tiếp nhận hồ sơ

Chi cục Tiêu chuẩn Đo lường Chất lượng tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi tổ chức, cá nhân sản xuất đăng ký doanh nghiệp hoặc đăng ký hộ kinh doanh

Đăng ký bản công bố hợp quy tại cơ quan chuyên ngành do Bộ quản lý ngành, lĩnh vực và Ủy ban nhân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương chỉ định

2. Hồ sơ, trình tự thủ tục xin chứng nhận hợp chuẩn

Bước

Nội dung

Cụ thể

1

Đánh giá sự phù hợp đối tượng của công bố hợp chuẩn với tiêu chuẩn tương ứng (sau đây viết tắt là đánh giá hợp chuẩn).

Việc đánh giá hợp chuẩn được thực hiện theo phương thức đánh giá sự phù hợp quy định tại khoản 1 Điều 5 Thông tư 28/2012/TT- BKHCN;

Kết quả đánh giá hợp chuẩn là căn cứ để tổ chức, cá nhân công bố hợp chuẩn.

2

Chuẩn bị hồ sơ

(Được quy định tại điều 8 và điều 9 Thông tư 28/2012/TT- BKHCN)

1. Trường hợp công bố hợp chuẩn dựa trên kết quả chứng nhận hợp chuẩn của tổ chức chứng nhận đã đăng ký (bên thứ ba).

2. Trường hợp công bố hợp chuẩn dựa trên kết quả tự đánh giá của tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh.

(HNL soạn thảo hồ sơ)

3

Đăng ký hồ sơ công bố hợp chuẩn

Chi cục Tiêu chuẩn Đo lường Chất lượng tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi tổ chức, cá nhân sản xuất đăng ký doanh nghiệp hoặc đăng ký hộ kinh doanh

Trên đây là nội dung tư vấn của Hà Nội Luật. Nếu anh vẫn còn thắc mắc hoặc có nhu cầu sử dụng dịch vụ vui lòng liên hệ với Chúng tôi qua các thông tin như dưới đây:

-----------------------------------------------------

CÔNG TY LUẬT TNHH THUẾ VÀ LUẬT HÀ NỘI:

 0917.157.698 - 052.234.8879 - (024) 22. 159.123 - 088.6927.108

🏠 Tầng 16 - Tòa nhà TNR - Vincom Center, 54A Nguyễn Chí Thanh, Quận Đống Đa, thành phố Hà Nội.

📩 thuevaluathanoi@gmail.com

-----------------------------------------------------------

Xem thêm tại: https://www.hanoiluat.net/

THÔNG TIN LIÊN HỆ


logo.jpg

Giờ làm việc:

Thứ 2 đến thứ 6: 8h đến 17h
Thứ 7: 9h đến 12h

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào, hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn