Điều kiện kinh doanh đối với thương nhân kinh doanh dịch vụ lo-gi-stic

 

Chào Luật sư, công ty tôi muốn mở rộng thêm ngành nghề, cụ thể là kinh doanh dịch vụ lo-gi-stic. Vậy để kinh  doanh ngành nghề này cần đáp ứng điều kiện gì ? Cảm ơn luật sư!

Trả lời:

Căn cứ pháp luật: 

- Luật thương mại 2005

- Nghị định số 140/2007/NĐ-CP

Theo đó, để công ty bạn có thể kinh doanh dịch vụ lo-gi-stic cần đáp ứng các điều kiện sau:

1. Là doanh nghiệp có đăng ký kinh doanh hợp pháp theo pháp luật Việt Nam.

2. Có đủ phương tiện, thiết bị, công cụ đảm bảo tiêu chuẩn an toàn, kỹ thuật và có đội ngũ nhân viên đáp ứng yêu cầu.

3. Thương nhân nước ngoài kinh doanh dịch vụ lô-gi-stíc ngoài việc đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều 5 Nghị định số 140/2007/NĐ-CP chỉ được kinh doanh các dịch vụ lô-gi-stíc khi tuân theo những điều kiện cụ thể sau đây:

3.1 Trường hợp kinh doanh dịch vụ bốc dỡ hàng hoá thì chỉ được thành lập công ty liên doanh, trong đó tỷ lệ vốn góp của nhà đầu tư nước ngoài không quá 50%;

3.2 Trường hợp kinh doanh dịch vụ kho bãi thì được thành lập công ty liên doanh, trong đó tỷ lệ góp vốn của nhà đầu tư nước ngoài không quá 51%; hạn chế này chấm dứt vào năm 2014;

3.3 Trường hợp kinh doanh dịch vụ đại lý vận tải thì được thành lập công ty liên doanh, trong đó tỷ lệ góp vốn của nhà đầu tư nước ngoài không quá 51%, được thành lập công ty liên doanh không hạn chế tỷ lệ vốn góp của nhà đầu tư nước ngoài kể từ năm 2014;

3.4 Trường hợp kinh doanh dịch vụ bổ trợ khác thì được thành lập công ty liên doanh, trong đó tỷ lệ góp vốn của nhà đầu tư nước ngoài không quá 49%; hạn chế này là 51% kể từ năm 2010 và chấm dứt hạn chế vào năm 2014.

Trước khi tiến hành kinh doanh, công ty bạn cần tiến hành thủ tục Bổ sung ngành nghề kinh doanh: kinh doanh dịch vụ lo-gi-stic tại Sở kế hoạch đầu tư nơi công ty bạn đặt trụ sở chính.

Trường hợp còn thắc mắc nào khác, bạn liên hệ Hà Nội Luật để được tư vấn chi tiết.

THÔNG TIN LIÊN HỆ


logo.jpg

Giờ làm việc:

Thứ 2 đến thứ 6: 8h đến 17h
Thứ 7: 9h đến 12h

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào, hãy nhấc máy và gọi chúng tôi để được tư vấn