HỘ KINH DOANH CÓ ĐƯỢC XUẤT HÓA ĐƠN GTGT HAY KHÔNG ?

Câu hỏi: Chào Luật sư. Tôi là Tuấn, hiện tôi đang kinh doanh tại Hà Nội dưới hình thức Hộ kinh doanh cá thể. Tôi có một số khách hàng có nhu cầu xuất hoá đơn GTGT khi mua hàng tại cửa hàng của tôi. Vậy xin luật sư giải đáp giúp: tôi có được xuất hóa đơn GTGT cho khách hàng không? Xin trân trọng cảm ơn!

(Ảnh chỉ mang tính chất minh họa. Nguồn ảnh: Internet)

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ Tư vấn pháp lý của Công ty Luật TNHH Thuế và Luật Hà Nội (HNL). Về thắc mắc của bạn, Luật sư Nguyễn Thị Thu Hoài xin trả lời bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật Thuế giá trị gia tăng sửa đổi 2013;

- Thông tư 119/2014/TT-BTC;

- Thông tư 39/2014/TT-BTC.

2. Nội dung giải đáp

Căn cứ quy định tại Khoản 1, Điều 5 Thông tư 119/2014/TT-BTC quy định:

Hóa đơn giá trị gia tăng (mẫu số 3.1 Phụ lục 3 và mẫu số 5.1 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này) là loại hóa đơn dành cho các tổ chức kê khai, tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ trong các hoạt động sau:

- Bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ trong nội địa;

- Hoạt động vận tải quốc tế;

- Xuất vào khu phi thuế quan và các trường hợp được coi như xuất khẩu;”

Đồng thời căn cứ theo quy định tại Khoản 4 Điều 1 của Luật Thuế Giá trị gia tăng sửa đổi 2013 quy định:

“Phương pháp khấu trừ thuế áp dụng đối với cơ sở kinh doanh thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hoá đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hoá đơn, chứng từ bao gồm:

a) Cơ sở kinh doanh có doanh thu hàng năm từ bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ từ một tỷ đồng trở lên, trừ hộ, cá nhân kinh doanh;

b) Cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế, trừ hộ, cá nhân kinh doanh.”

Từ các quy định trên, cho thấy: hộ kinh doanh không thuộc trường hợp áp dụng phương pháp khấu trừ thuế, do đó, không được xuất hóa đơn GTGT.

Trường hợp hộ kinh doanh muốn xuất hóa đơn cho khách hàng thì có thể thực hiện theo 2 cách sau: (1) chuyển đổi sang loại hình doanh nghiệp; (2) hộ kinh doanh có thể mua hóa đơn bán hàng của cơ quan Thuế để sử dụng.

Bạn có thể tham khảo thủ tục mua hóa đơn của cơ quan Thuế tại: https://www.hanoiluat.net/ho-kinh-doanh-xuat-hoa-don-bang-cach-nao

-----------------------------------------------------

CÔNG TY LUẬT TNHH THUẾ VÀ LUẬT HÀ NỘI:

 0917.157.698 - 052.234.8879 - (024) 22. 159.123 - 088.6927.108

🏠 Tầng 16 - Tòa nhà TNR - Vincom Center, 54A Nguyễn Chí Thanh, Quận Đống Đa, thành phố Hà Nội.

📩 thuevaluathanoi@gmail.com

-----------------------------------------------------------

Xem thêm tại: https://www.hanoiluat.net/

THÔNG TIN LIÊN HỆ


logo.jpg

Giờ làm việc:

Thứ 2 đến thứ 6: 8h đến 17h
Thứ 7: 9h đến 12h

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào, hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn