Không được điều chuyển người lao động đi làm việc ở nơi khác so với hợp đồng lao đồng.

Để phù hợp với nhu cầu sản xuất kinh doanh nên doanh nghiệp thường có kế hoạch điều chuyển người lao động làm việc ở các chi nhánh, nhà máy khác nhau của công ty. Tuy nhiên, việc điều chuyển lao động như vậy cũng gây ra không ít khó khăn cho người lao động bởi vốn đã quen với môi trường làm việc và sinh hoạt hiện tại. Vấn đề là việc điều chuyển như vậy có hợp pháp không?

 Theo quy định tại Điều 15, Điều 30 Bộ luật lao động 2012 thì địa điểm làm việc được thực hiện như trong hợp đồng lao động đã giao kết hoặc theo thỏa thuận giữa các bên. Công ty không được tự ý điều chuyển người lao động đi làm việc tại địa điểm khác nếu không được sự đồng ý của người lao động và nội quy lao động của Công ty không có quy định khác.

VIẾT BÌNH LUẬN CỦA BẠN

THÔNG TIN LIÊN HỆ


logo.jpg

Giờ làm việc:

Thứ 2 đến thứ 6: 8h đến 17h
Thứ 7: 9h đến 12h

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào, hãy nhấc máy và gọi chúng tôi để được tư vấn