LÀM LẠI THẺ CĂN CƯỚC CÔNG DÂN CÓ CẦN LÀM THỦ TỤC THAY ĐỔI THÔNG TIN TRÊN HỘ CHIẾU

Bạn Lan Hoàng – Cao Bằng: Chào Luật sư, em muốn hỏi một vấn đề như sau, em mới bị mất CCCD và đã làm lại rồi, nhưng sắp tới em sẽ đi du lịch, liệu em có phải làm lại hộ chiếu cho khớp với số CCCD mới không? Em cảm ơn ạ.

Chào em, HNL rất vui vì em đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. HNL có nội dung tư vấn như sau:

- Theo điều 14 Luật căn cước công dân 2014 thì: Cơ sở dữ liệu căn cước công dân được xây dựng và quản lý tại cơ quan quản lý căn cước công dân Bộ Công an, Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương và Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và đơn vị hành chính tương đương.

- Theo Điều 38 Luật căn cước công dân 2014 cũng có quy định: Các loại giấy tờ có giá trị pháp lý đã phát hành có sử dụng thông tin từ Chứng minh nhân dân vẫn nguyên hiệu lực pháp luật.

à Trường hợp em làm thẻ căn cước công dân thì không cần phải làm thủ tục thay đổi số CMND trên hộ chiếu.

Dưới đây HNL cũng muốn chia sẻ đến các độc giả của Thuế và Luật Hà Nội một số trường hợp đổi CCCD và hồ sơ cần chuẩn bị những gì:

1. Các trường hợp được thực hiện đổi căn cước công dân:

- Thẻ Căn cước công dân phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi

- Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được;

- Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng;

- Xác định lại giới tính, quê quán;

- Có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân;

- Khi công dân có yêu cầu.

2. Hồ sơ:

+ Tờ khai Căn cước công dân (ký hiệu là CC01);

+ Phiếu thu nhận thông tin căn cước công dân (ký hiệu là CC02).

+ Bản sao văn bản của cơ quan có thẩm quyền về việc thay đổi các thông tin (nếu có).

+ Thẻ Căn cước công dân cần đổi.

Các bạn cũng có thể tham khảo một số thông tin, kiến thức pháp luật hữu ích tại Luật Căn cước công dân 2014. Cảm ơn các bạn đã theo dõi bài viết của HNL./.

Trên đây, Thuế và Luật Hà Nội vừa tư vấn cho Quý độc giả về việc LÀM LẠI THẺ CĂN CƯỚC CÔNG DÂN CÓ CẦN LÀM THỦ TỤC THAY ĐỔI THÔNG TIN TRÊN HỘ CHIẾU HAY KHÔNG. Nếu vẫn còn thắc mắc, hoặc có nhu cầu sử dụng dịch vụ, vui lòng liên hệ với Chúng tôi qua:

- Mail: thuevaluathanoi@gmail.com

- Số điện thoại: 0917.157.698 – 052.204.2869

- Địa chỉ: Tầng 16, Tòa nhà TNR VinCom Center, 54 Nguyễn Chí Thanh, Quận Đống Đa, Thành phố Hà Nội.

                                   Thuế và Luật Hà Nội - Hợp tác cùng thành công!

THÔNG TIN LIÊN HỆ


logo.jpg

Giờ làm việc:

Thứ 2 đến thứ 6: 8h đến 17h
Thứ 7: 9h đến 12h

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào, hãy nhấc máy và gọi chúng tôi để được tư vấn