Phóng ảnh cưới đặt ở studio không được sự đồng ý của khách chụp

Câu hỏi:

Chào Luật sư. Tôi có vấn đề cần tư vấn như sau: Tôi là chủ một studio váy cưới. Tuần trước tôi có chụp một bức ảnh cưới cho vợ chồng anh X. Tôi thấy bức ảnh khá đẹp nên đã phóng to để làm quảng cáo ở studio của mình. Tuy nhiên, hôm nay vợ chồng anh X đến lấy ảnh cưới nhìn thấy và không đồng ý cho tôi để ảnh vợ chồng họ làm quảng cáo. Nhờ Luật sư tư vấn, việc làm của tôi có vi phạm gì không? Nếu có thì có thể bị xử lý như thế nào?

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

- Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005;

- Luật Sở hữu trí tuệ sửa đổi, bổ sung năm 2009;

- Nghị định số 22/2018/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật sở hữu trí tuệ năm 2005 và luật sửa đổi, bổ sung một số điều của luật sở hữu trí tuệ năm 2009 về quyền tác giả, quyền liên quan;

- Nghị định số 131/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về quyền tác giả, quyền liên quan.

2/ Nội dung tư vấn

2.1. Phóng ảnh cưới đặt ở studio không được sự đồng ý của khách chụp có xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ không?

Căn cứ Điều 6 Nghị định số 22/2018/NĐ-CP và Khoản 2 Điều 39 Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005 thì bạn là tác giả của bức ảnh chụp, vợ chồng anh X là chủ sở hữu quyền tác giả đối với bức ảnh đó.

Theo đó, bạn và vợ chồng anh X không có thỏa thuận khác nên vợ chồng anh X có các quyền quy định tại Khoản 3 Điều 19 và Điều 20 Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005, cụ thể như sau:

- Công bố tác phẩm hoặc cho phép người khác công bố tác phẩm;

- Làm tác phẩm phái sinh;

- Biểu diễn tác phẩm trước công chúng;

- Sao chép tác phẩm;

- Phân phối, nhập khẩu bản gốc hoặc bản sao tác phẩm;

- Truyền đạt tác phẩm đến công chúng bằng phương tiện hữu tuyến, vô tuyến, mạng thông tin điện tử hoặc bất kỳ phương tiện kỹ thuật nào khác.

Việc bạn khai thác, sử dụng một, một số hoặc toàn bộ các quyền trên phải xin phép và trả tiền nhuận bút, thù lao, các quyền lợi vật chất khác cho vợ chồng anh X (Khoản 3 Điều 20 Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005). Bạn tự phóng to ảnh để làm quảng cáo ở studio của bạn chưa xin phép vợ chồng anh X là hành vi xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ theo quy định tại Khoản 3, 6, 8 Điều 28 Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005.

2.2. Xử lý hành vi xâm phạm

Mức phạt hành chính đối với hành vi xâm phạm quyền tác giả được quy định tại Nghị định số 131/2013/NĐ-CP. Cụ thể đối với trường hợp của bạn như sau:

Điều 11. Hành vi xâm phạm quyền công bố tác phẩm

1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi công bố tác phẩm mà không được phép của chủ sở hữu quyền tác giả theo quy định.

2. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc cải chính công khai trên phương tiện thông tin đại chúng đối với hành vi quy định tại Khoản 1 Điều này.”

“Điều 18. Hành vi xâm phạm quyền sao chép tác phẩm

1. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 35.000.000 đồng đối với hành vi sao chép tác phẩm mà không được phép của chủ sở hữu quyền tác giả.

2. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc dỡ bỏ bản sao tác phẩm vi phạm dưới hình thức điện tử, trên môi trường mạng và kỹ thuật số hoặc buộc tiêu hủy tang vật vi phạm đối với hành vi quy định tại Khoản 1 Điều này.”

Vì thế, nếu bạn muốn treo ảnh của khách hàng thì phải thỏa thuận với khách hàng theo quy định của pháp luật sở hữu trí tuệ, pháp luật dân sự và các quy định có liên quan.

LUẬT SƯ TƯ VẤN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - CÔNG TY LUẬT TNHH THUẾ VÀ LUẬT HÀ NỘI

Quý khách có nhu cầu tư vấn sử dụng dịch vụ pháp lý của Thuế và Luật Hà Nôị vui lòng liên hệ qua:

🏠 Tầng 16- Tòa nhà TNR - Vincom Center, 56 Nguyễn Chí Thanh, Quận Ba Đình, thành phố Hà Nội.

0917.157.698 - 052.204.2869 hoặc (024) 22. 159.123

📩 thuevaluathanoi@gmail.com

 

VIẾT BÌNH LUẬN CỦA BẠN

THÔNG TIN LIÊN HỆ


logo.jpg

Giờ làm việc:

Thứ 2 đến thứ 6: 8h đến 17h
Thứ 7: 9h đến 12h

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào, hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn