Thay đổi địa chỉ trụ sở chính của công ty TNHH 1 thành viên

Câu hỏi: Chào luật sư, công ty em là công ty TNHH 1 thành viên, hiện tại địa chỉ công ty em ở Phường Ngọc Khánh quận Ba Đình, nay công ty em muốn chuyển sang phường Thành Công thì thủ tục như thế nào ạ? Cảm ơn luật sư.

 

Trả lời:

Chào bạn, để thực hiện thủ tục thay đổi địa chỉ công ty TNHH 1 thành viên, căn cứ vào Điều 40 Nghị định 78/2015/NĐ-CP, thủ tục như sau:

Trước khi đăng ký thay đổi địa chỉ trụ sở chính, doanh nghiệp phải thực hiện các thủ tục với cơ quan thuế liên quan đến việc chuyển địa điểm theo quy định của pháp luật về thuế.

1. Trường hợp chuyển địa chỉ trụ sở chính đến nơi khác trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi doanh nghiệp đã đăng ký:

Hồ sơ bao gồm:

  • Thông báo thay đổi địa chỉ trụ sở chính (Phụ lục II-2, Thông tư số 20/2015/TT-BKHĐT);
  • Quyết định của chủ sở hữu công ty

Doanh nghiệp gửi hồ sơ đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đã đăng ký

 

2. Trường hợp chuyển địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp sang tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương khác nơi doanh nghiệp đã đăng ký:

Hồ sơ bao gồm:

  • Thông báo thay đổi địa chỉ trụ sở chính
  • Bản sao Điều lệ sửa đổi
  • Quyết định của chủ sở hữu
  • Danh sách người đại diện theo ủy quyền

Doanh nghiệp gửi hồ sơ đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi dự định đặt trụ sở mới. Khi nhận được thông báo kèm các giấy tờ như hồ sơ nêu trên, Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp dự định đặt trụ sở mới trao Giấy biên nhận, kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ, cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp và gửi thông tin đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi trước đây doanh nghiệp đã đăng ký.

Trường hợp công ty bạn thay đổi địa chỉ trụ sở chính từ phường Ngọc Khánh sang phường Thành Công cùng trong quận Ba Đình vì vậy, sẽ thực hiện theo thủ tục tại trường hợp 1.

Liên hệ với chúng tôi để được tư vấn chi tiết:

Tel: 024.22159123

Hotline: 0983.653.843

Email: thuevaluathanoi@gmail.com

THÔNG TIN LIÊN HỆ


logo.jpg

Giờ làm việc:

Thứ 2 đến thứ 6: 8h đến 17h
Thứ 7: 9h đến 12h

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào, hãy nhấc máy và gọi chúng tôi để được tư vấn