Thủ tục thành lập hộ kinh doanh

Câu hỏi: Chào luật sư, hiện tôi muốn thành lập hộ kinh doanh để cho thuê nhà ở Quận Cầu Giấy thì có cần làm thủ tục như thế nào, ở phòng nào và có cần mức vốn nhất định để tiến hành kinh doanh không?

Trả lời:

Thủ tục đăng ký hộ kinh doanh được quy định như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Điều 66 Nghị định 78/2015/NĐ-CP

Điều 71 Nghị định 78/2015/NĐ-CP

2. Hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh:

  • Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh
  • Bản sao hợp lệ thẻ căn cước công dân hoặc CMTND hoặc hộ chiếu các cá nhân tham gia hộ kinh doanh hoặc người đại diện hộ gia đình
  • Bản sao hợp lệ biên bản họp nhóm cá nhân về việc thành lập hộ kinh doanh đối với trường hợp hộ kinh doanh do một nhóm cá nhân thành lập;
  • Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất hoặc Giấy thoả thuận thuê hoặc hợp đồng thuê mặt bằng kinh doanh đã được công chứng.

3. Cơ quan xử lý: Phòng Tài chính- Kế hoạch thuộc UBND quận Cầu Giấy

4. Thời gian thực hiện: 3 ngày kể từ ngày nhận hồ sơ

5.Về ngành nghề kinh doanh:

Trường hợp của bạn, bạn muốn thành lập hộ kinh doanh với ngành nghề cho thuê nhà ở thì không cần vốn pháp định

Theo Luật kinh doanh BĐS 2014 và Luật nhà ở 2014 thì:

Hộ gia đình, cá nhân cho thuê nhà ở không cần phải thành lập doanh nghiệp, không cần đáp ứng điều kiện về vốn pháp định. Do vậy, hộ gia đình, cá nhân cho thuê nhà ở đăng ký dưới dạng hộ kinh doanh chứ không cần lập doanh nghiệp, không cần vốn pháp định.

Tuy nhiên, đối với các hoạt động cho thuê nhà còn lại như: cho thuê nhà không phải là nhà ở, cho thuê mặt bằng để kinh doanh thì phải thành lập doanh nghiệp hoặc hợp tác xã, phải đăng ký kinh doanh và có đủ vốn pháp định theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản.

6.Một số lưu ý

- Chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm;

- Cá nhân, hộ gia đình chỉ được đăng ký 1 hộ kinh doanh trong phạm vi toàn quốc

- Sử dụng không quá mười lao động, nếu sử dụng quá 10 lao động phải chuyển đổi thành doanh nghiệp;

- Chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh;

THÔNG TIN LIÊN HỆ


logo.jpg

Giờ làm việc:

Thứ 2 đến thứ 6: 8h đến 17h
Thứ 7: 9h đến 12h

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào, hãy nhấc máy và gọi chúng tôi để được tư vấn