Thử việc - Những điều cần lưu ý

. Anh Hà ứng tuyển vào vị trí nhân viên kỹ thuật của Công ty A với yêu cầu vị trí công việc này là phải tốt nghiệp đại học, chuyên ngành chế tạo máy. Công ty A yêu cầu anh Hà thử việc 60 ngày, sau khi làm thử nếu đạt yêu cầu thì Công ty A yêu cầu thì Công ty A sẽ ký hợp đồng xác định thời hạn với Anh Hà là 36 tháng. Tuy nhiên, sau khi hết thời gian thử việc, Công ty A xác nhận là anh Hà làm thử đạt yêu cầu, nhưng vì có anh Hưng, trước làm công ty A, đúng vị trí mà anh Hà thử việc, nay quay lại tiếp tục làm, nên công ty A không ký hợp đồng lao động với anh Hà nữa. Hỏi, việc làm này của công ty A có đúng quy định không? Tại sao?

Trả lời:

Căn cứ Điều 29 Bộ luật lao động 2012:

Điều 29. Kết thúc thời gian thử việc

1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.”

Như vậy, căn cứ quy định trên, việc làm của Công ty A là trái với quy định của pháp luật vì khi việc làm thử đạt yêu cầu thì công ty A phải ký hợp đồng lao động với anh Hà.

THÔNG TIN LIÊN HỆ


logo.jpg

Giờ làm việc:

Thứ 2 đến thứ 6: 8h đến 17h
Thứ 7: 9h đến 12h

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào, hãy nhấc máy và gọi chúng tôi để được tư vấn