Tư vấn chế độ hưởng thai sản cho lao động nữ

Câu hỏi: Tôi đang làm việc tại công ty chuyên sản xuất thiết bị y tế theo Hợp đồng xác định thời hạn 2 năm (từ ngày 25/05/2014 đến ngày 25/05/2016). Quá trình làm việc, tôi có  tham gia đầy đủ BHXH, BHYT, BHTN bắt buộc tại Công ty từ lúc ký hợp đồng đến nay. Hiện nay, tôi đang mang thai tháng thứ 4, dự sinh đầu tháng 9/2016. Vì lí do sức khỏe nên tôi dự định hết thời hạn hợp đồng lao động vào ngày 25/5/2016  tôi sẽ nghỉ việc và không ký tiếp hợp đồng lao động nữa. Tôi muốn hỏi là nếu tôi nghỉ việc vào ngày 25/05/2016 thì em có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản sau khi sinh con không và hồ sơ gồm những gì ạ? Em xin chân thành cảm ơn.

(Phạm Thị Hương – Hải Phòng)

Trả lời:

Với thắc mắc của bạn, Công ty chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Thứ nhất, về việc bạn có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản không?

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì điều kiện hưởng chế độ thai sản đối với trường hợp lao động nữ sinh con là: người lao động nữ đó phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 12 Thông tư số 59/2015/TT-NLĐTBXH thì: Trường hợp hợp đồng lao đồng hết thời hạn trong thời gian người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản thì thời gian hưởng chế độ thai sản từ khi nghỉ việc đến khi hợp đồng lao động hết thời hạn được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, thời gian hưởng chế độ thai sản sau khi hợp đồng lao động hết thời hạn không được tính là thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.

Như vậy, trong trường hợp bạn dự sinh vào đầu tháng 9/2016 thì 12 tháng trước sinh được sẽ tính từ tháng 11/2016 đến hết tháng 10/2017 và tính tới thời điểm tháng 25/05/2016 thì bạn đã đóng bảo hiểm xã hội được 08 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh, do đó trong trường hợp này bạn vẫn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Thứ hai, về hồ sơ đề nghị giải quyết chế độ thai sản

Căn cứ theo quy định Điều 101 Luật bảo hiểm xã hội 2014 và Điều 9 Quyết định 636/QĐ-BHXH/2016 thì hồ sơ hưởng chế độ thai sản như sau:

- Sổ bảo hiểm xã hội;

- Giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh (bản sao);

- Đơn đề nghị hưởng trợ cấp thai sản;

- Sổ hộ khẩu thường trú hoặc sổ tạm trú KT3;

- Chứng minh nhân dân/Căn cước công dân.

Khi bạn nghỉ việc trước khi sinh con thì bạn cần nộp hồ sơ và thực hiện thủ tục tại Cơ quan bảo hiểm xã hội quận/huyện nơi bạn cư trú.

THÔNG TIN LIÊN HỆ


logo.jpg

Giờ làm việc:

Thứ 2 đến thứ 6: 8h đến 17h
Thứ 7: 9h đến 12h

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào, hãy nhấc máy và gọi chúng tôi để được tư vấn