Tư vấn về Hợp đồng thuê nhà làm trụ sở công ty dự kiến

Câu hỏi:

Tôi có dự định thành lập công ty ở Hà Nội, và đang trong quá trình đàm phán với chủ một nhà cho thuê để làm trụ sở công ty dự kiến. Luật sư cho tôi hỏi, nếu tôi ký hợp đồng này với danh nghĩa cá nhân thì giá trị hợp đồng có được tính vào chi phí công ty không?

Trả lời:

1/ Căn cứ pháp lý:

Luật Doanh nghiệp năm 2014.

2/ Hợp đồng được ký kết khi doanh nghiệp đang trong quá trình thành lập có hiệu lực pháp luật không?

Theo quy định tại Điều 19 Luật Doanh nghiệp năm 2014 thì doanh nghiệp trước khi thành lập hoặc đang trong quá trình thành lập được phép ký các loại hợp đồng phục vụ cho việc thành lập và hoạt động của doanh nghiệp.

Có thể tham khảo thêm: Trụ sở công ty

Theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn ký hợp đồng thuê nhà để làm trụ sở công ty dự kiến. Đây là hợp đồng có ý nghĩa phục vụ cho hoạt động của doanh nghiệp vì vậy hợp đồng này là hợp pháp và có cơ sở được phép ký kết. Quy định này nhằm đáp ứng các nhu cầu thực tế của doanh nghiệp phục vụ cho quá trình đăng ký doanh nghiệp cũng như hoạt động sau này. Do đó, đây là chi phí hợp lý, và được hạch toán theo quy định pháp luật.

Luật sư: Nguyễn Thị Thu Hoài - Công ty Luật TNHH Thuế và Luật Hà Nội – Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội

Để được tư vấn chi tiết, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

THÔNG TIN LIÊN HỆ


logo.jpg

Giờ làm việc:

Thứ 2 đến thứ 6: 8h đến 17h
Thứ 7: 9h đến 12h

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào, hãy nhấc máy và gọi chúng tôi để được tư vấn