Xây nhà trên đất nông nghiệp bị xử phạt như thế nào

Câu hỏi : Khi đất nông nghiệp chúng tôi được cấp mà không sử dụng trồng cây nữa, nhưng lại có nhu cầu làm nhà ở. Vậy khi xây nhà trên đất nông nghiệp bị xử phạt như thế nào?

Hình ảnh có liên quan

Trả lời:  Theo quy định tại khoản 1, Điều 170, Luật Đất đai 2013 về nghĩa vụ chung của người sử dụng đất: “Sử dụng đất đúng mục đích, đúng ranh giới thửa đất, đúng quy định về sử dụng độ sâu trong lòng đất và chiều cao trên không, bảo vệ các công trình công cộng trong lòng đất và tuân theo các quy định khác của pháp luật có liên quan”.

          Do đó, khu đất đó của nhà anh vốn là đất nông nghiệp, khi chưa tiến hành chuyển đổi mục đích sang đất ở, thì không được sử dụng để làm đất ở. Do đó, theo quy định tại Khoản 2, Điều 8, Nghị định 102/2014 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai, đối với việc tự ý chuyển đổi mục đích sử dụng đất, gia đình bạn sẽ bị xử phạt như sau: “…Chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp không phải là đất trồng lúa, đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng sang đất phi nông nghiệp thì hình thức và mức xử phạt như sau:

a) Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 0,5 héc ta;

b) Phạt tiền từ trên 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 0,5 héc ta đến dưới 03 héc ta;

c) Phạt tiền từ trên 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 03 héc ta trở lên.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc khôi phục lại tình trạng của đất trước khi vi phạm đối với hành vi quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này;

b) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này.”

 

Liên hệ với chúng tôi để được tư vấn chi tiết:

Tel: 024.22159123

Hotline: 0983.653.843

Email: thuevaluathanoi@gmail.com

VIẾT BÌNH LUẬN CỦA BẠN

THÔNG TIN LIÊN HỆ


logo.jpg

Giờ làm việc:

Thứ 2 đến thứ 6: 8h đến 17h
Thứ 7: 9h đến 12h

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào, hãy nhấc máy và gọi chúng tôi để được tư vấn